คณะเภสัชศาสตร์ จัดกิจกรรม “Pharmacy Big Cleaning Day 2017”
วันที่ประกาศ 2017-01-25 อ่าน 506 ครั้ง
วันนี้ (25 มกราคม 2560) คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น จัดกิจกรรม “Pharmacy Big Cleaning Day 2017” เพื่อให้ชาวคณะเภสัชศาสตร์ ทั้งคณาจารย์ บุคลากร และนักศึกษา ได้มีกิจกรรมดีๆ ร่วมกัน ซึ่งในวันนี้ยังตรงกับวันคล้ายวันสถาปนามหาวิทยาลัยขอนแก่น ครบรอบ 53 ปี อีกด้วย โดยได้รับเกียรติจาก รศ.ดร.ศักดา ดาดวง รองคณบดีฝ่ายกิจการพิเศษและพัฒนาองค์กร กล่าวเปิดกิจกรรม โดยมี นายบุญคงศิลป์ วานมนตรี หัวหน้าสำนักงานคณบดีคณะเภสัชศาสตร์ กล่าวรายงานการจัดกิจกรรม ซึ่งกิจกรรมในครั้งนี้ มีวัตถุประสงค์ เพื่อให้ผู้ใช้อาคารสถานที่คณะเภสัชศาสตร์ทุกภาคส่วนได้แก่ คณาจารย์ บุคลากร และนักศึกษา มีส่วนร่วมในการดูแลสถานที่ละบรรยากาศสภาพแวดล้อมภายในคณะฯ ให้น่าอยู่ โดยการจัดระบบ ระเบียบ เอกสาร สารเคมีและของเสียออกจากพื้นที่ตามความเหมาะสม และเพื่อเปิดโอกาสให้มีกิจกรรมเชิงจิตอาสาร่วมกัน
โดยภายในงาน มีกิจกรรมการทำความสะอาดในพื้นที่ต่างๆ ดังนี้ ในช่วงเช้าจะเป็นการร่วมทำความสะอาดในพื้นที่ภายนอกอาคารร่วมกัน เพื่อให้เกิดภูมิทัศน์ที่สวยงาม เช่น บริเวณด้านหน้าและด้านหลังอาคาร 2 และในช่วงบ่ายจึงให้แต่ละส่วนงานแยกย้ายทำความสะอาดบริเวณพื้นที่ห้องทำงานของตัวเอง เพื่อให้จัดระเบียบเอกสารหรือวัสดุ สิ่งของที่ไม่พึงประสงค์ในบริเวณที่ทำงาน ห้องทำงานรวมถึงพื้นที่ใช้สอยส่วนรวม และในส่วนของห้องปฏิบัติการต่างๆ เจ้าหน้าที่ผู้เกี่ยวข้องได้ดำเนินการจัดเก็บสารเคมีและขยะติดเชื้อต่างๆ เพื่อส่งกำจัดตามขั้นตอนความปลอดภัยต่อไป และจัดหมวดหมู่สารเคมีและอุปกรณ์ในห้องปฏิบัติการเพื่อให้เกิดความปลอดภัยต่อผู้ใช้งานอีกด้วย
ข่าว/ภาพ : กัณฐาภรณ์ วุฒิงาม