กิจกรรมรายวิชาประสบการณ์วิชาชีพเภสัชกรรมในต่างประเทศ (International pharmacy experiences: culture, pharmacy education, and pharmacist roles and regulations)
วันที่ประกาศ 2017-02-01 อ่าน 856 ครั้ง
เมื่อวันที่ 26 มกราคม 2560คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น รายวิชาประสบการณ์วิชาชีพเภสัชกรรมในต่างประเทศ ได้จัดกิจกรรมการเรียนการสอนในหัวข้อ International pharmacy profession : culture, pharmacy education, and pharmacist roles and regulations ณ ห้อง 2310 ชั้น 3 อาคาร 2 คณะเภสัชศาสตร์ ได้รับเกียรติบรรยาย โดย ศาสตราจารย์.ดร.โมโตโกะ คังเกะ อาจารย์และผู้ทรงคุณวุฒิจากมหาวิทยาลัยเคโอ ประเทศญี่ปุ่น (Prof. Motoko Kanke, PhD. AASP Executive Director, Visiting Professor from Faculty of Pharmacy, Keio University, Tokyo Japan) ร่วมกับ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.เพลินทิพย์ ภู่ทองกิ่ง ผู้ช่วยคณบดีฝ่ายวิชาการและพัฒนาวิชาชีพ และ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.แคทรียา สุทธานุช ผู้ช่วยคณบดีฝ่ายหลักสูตรนานาชาติและวิเทศสัมพันธ์ เพื่อให้ความรู้และนำเสนอมุมมอง ที่เกี่ยวข้องกับการจัดการหลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต และการปฏิบัติวิชาชีพเภสัชกรรมในนานาประเทศ รวมทั้งบอกเล่าถึงเทคโนโลยีใหม่ๆ ด้านเภสัชกรรม การเรียนรู้วัฒนธรรม การเรียนการสอน การปฏิบัติงาน และระบบบริหารจัดการการทํางานร่วมกันระหว่างสหสาขาวิชาชีพทางการแพทย์ ที่สำคัญคือ เรื่องของการเรียนรู้ทักษะการดําเนินชีวิตในต่างประเทศ โดยมีนักศึกษาผู้ลงทะเบียนในรายวิชาสนใจเข้าร่วมรับฟัง จำนวน 25 คน
ข่าว/ภาพ : ผศ.ดร.แคทรียา สุทธานุช