นศภ. นำเสนอผลงานวิชาโครงการพิเศษทางด้านเภสัชศาสตร์ (Special Project)
วันที่ประกาศ 2016-04-11 อ่าน 1304 ครั้ง
เมื่อวันที่ 7 เมษายน 2559 ณ ลานกิจกรรมชั้น 1 อาคาร 3 คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น โดย รศ.ดร.ไพบูลย์ ดาวสดใส คณบดีคณะเภสัชศาสตร์ เป็นประธานกล่าวเปิดกิจกรรมนำเสนอผลงานของนักศึกษาเภสัชศาสตร์ ชั้นปีที่ 5 สาขาเภสัชศาสตร์ (Pharmaceutical Sciences) ภายใต้วิชา โครงการพิเศษทางด้านเภสัชศาสตร์ (Special Project) ซึ่งเป็นวิชาบังคับของหลักสูตร โดยมี รศ.ศุภชัย ติยวรนันท์ เป็นอาจารย์ผู้รับผิดชอบวิชา
นักศึกษาเภสัชศาสตร์ ชั้นปีที่ 5 สาขาเภสัชศาสตร์ (Pharmaceutical Sciences) จำนวน 29 คน ได้นำเสนอผลงานในรูปแบบโปสเตอร์(Poster) ต่อคณะกรรมการเพื่อให้คะแนน โดยผลงานที่ได้รับรางวัล ได้แก่
รางวัลที่ 1 ได้แก่ นางสาวเพชรรัตน์ ผลสมบูรณ์สุข เรื่อง Formulation and Development of Bamboo charcoal อาจารย์ที่ปรึกษาหลัก รศ.ดร.วัชรี คุณกิตติ อาจารย์ที่ปรึกษาร่วม ผศ.ดร.สมเกียรติ เหลืองไพรินทร์
รางวัลที่ 2 ได้แก่ นางสาวณัฐกานต์ ไชยเสริม เรื่อง Influence of storage time and temperature on stability of anthocyanin oral mucoadhesive gel อาจารย์ที่ปรึกษา รศ.ดร.อรุณศรี ปรีเปรม
รางวัลที่ 3 ได้แก่ นางสาวเจตนา นามอั้ง เรื่อง การศึกษาฤทธิ์ต้านภาวะซึมเศร้าของสารสกัดไข่น้ำ (Wolffia globosa) ในหนูถีบจักร อาจารย์ที่ปรึกษาหลัก ดร.อรวรรณ มนทกานติรัตน์ อาจารย์ที่ปรึกษาร่วม ผศ.ดร.เยาวเรศ ชูลิขิต
รางวัล Popular Vote ได้แก่ นายสดุดี ผู้ภักดีประเสริฐ เรื่อง In vitro drug release studies on gellan gum-clay based oral drug delivery systems of propanolol hydrochloride อาจารย์ที่ปรึกษา ผศ.ดร.ดวงกมล ศักดิ์เลิศสกุล
ข่าว/ภาพ : กัณฐาภรณ์ วุฒิงาม