คณะเภสัชศาสตร์ จัดประชุมแลกเปลี่ยนความเห็นและพบปะศิษย์เก่าเพื่อพัฒนาวิชาชีพเภสัชกรรมสาขาเภสัชศาสตร์ (Pharmaceutical Sciences)
วันที่ประกาศ 2016-08-24 อ่าน 610 ครั้ง
เมื่อวันที่ 20 สิงหาคม 2559 คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น จัดกิจกรรมการประชุมพบปะศิษย์เก่าสาขาเภสัชศาสตร์ (Pharmaceutical Sciences) เพื่อเป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับสถานการณ์ปัจจุบันของวิชาชีพเภสัชกรรมสาขาเภสัชศาสตร์ (Pharmaceutical Sciences) เพื่อนำไปสู่การปรับปรุงหลักสูตร การสร้างความร่วมมือระหว่างคณะ ศิษย์เก่า และแหล่งฝึกปฏิบัติวิชาชีพ ในการสร้างความร่วมมือด้านการวิจัย หรือการศึกษาต่อเนื่องทางเภสัชศาสตร์ศึกษา การจัดการฝึกงานแบบสหกิจศึกษา หรือการทำวิจัยในแหล่งฝึก เพื่อให้นักศึกษาในระดับปริญญาตรีสามารถเรียนต่อในหลักสูตรแบบก้าวหน้า (6+1) อีกทั้งยังเป็นการสร้างเครือข่ายศิษย์เก่าเภสัชศาสตร์สาขาเภสัชศาสตร์ เพื่อรองรับการพัฒนาวิชาชีพเภสัชกรรมในอนาคต
โดยภายในงาน ได้รับเกียรติจาก รศ.ดร.ไพบูลย์ ดาวสดใส คณบดีคณะเภสัชศาสตร์ กล่าวเปิดการประชุม ณ โรงแรมเอเชีย กรุงเทพมหานคร และการบรรยายพิเศษ เรื่อง “สถานการณ์ ทิศทาง การจัดการฝึกปฏิบัติวิชาชีพของคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น” โดย ผศ.ดร.กรแก้ว จันทภาษา รองคณบดีฝ่ายวิชาการและพัฒนาวิชาชีพ และหลังจากนั้น เป็นการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ การจัดการฝึกปฏิบัติวิชาชีพสาขาเภสัชศาสตร์ โดย ผศ.ดร.นรินทร์ จันทร์ศรี ผู้ช่วยอธิการบดีฝ่ายพัฒนานักศึกษาและศิษย์เก่าสัมพันธ์ และการรับฟังความคิดเห็นจากศิษย์เก่า และแหล่งฝึกต่อการจัดการฝึกปฏิบัติวิชาชีพและความคาดหวังของแหล่งฝึกต่อหลักสูตร หรือ นักศึกษา
ข่าว/ภาพ : กัณฐาภรณ์ วุฒิงาม